Ndaki ataka mchango

zaidi sekta ya mifugo

AZIRI wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki
amesema bado mchango

wa sekta va mitugo kwenye pato
a taifa ni mdogo ukilinganisha na
idadi ya mifugo iliyopo nchini,

Aidha. ameitaka Bodi ya Waku-
Tugenzi va Bodi ya Nyama Tanzania
kusimamia soko la nyama ndani na nje
va nchi ili mauzo yaongezeke.

“Tanzania ina mifugo milioni 67 na
hii ni ng’ombe, mbuzi, kondoo na kuky
tu na hapo bado hatujahesaby mifugo
mingine kama kanga,” alisema,

Alisema hayo jana jijini hapa
wakati wa uzinduzi wa bodi hiyao.

Alisema hapa nchini kuna idadi
kubwa ya mifugo lakini sekia ya
mifugo imekuwa ikichangia asilimia
7.1 kwenye pato |a taifa,

“Hicho ni kiwango kidogo
ukilinganisha na kiwango cha mifugo
tulivonayo lakini mchango ni mdogo
lazima tufanye mabadiliko.”

Aliwataka kwenda kusimamia
50ko la nyama ndani na nje ya nchi

—

na kuwezesha ukuaji wa soko la
nyama,

“Tukipata wawekezaji wanao-
peleka mazao yanayochakatwa nje
ya nchi tutaongeza ajira, ni muhimu
kutengeneza mazingira mazuri
yatakayovutia uwekezaji wa ndani na
nje ya nchi,” alisema.

Alisema azma ya Serikali ya
Awamu ya Sita ni kuhakikisha taasisi
na mashirika yaliyo chini ya serikali
yanaimarishwa ili kuweza kuchangia
uzalishaji wa mali na kutoa huduma
kwa wananchi.

Alisema wanatambua umuhimy
Wa taasisi za serikali na mashirika ya
umma katika kuchangia mapato ya
serikali na hivyo kuiongezea serikalj
uwezo wa kuwahudumia wananchj.

Alisema serikali ina wajibu wa ky-
hakikisha kuwa (aasisi na mashirika
yake hayalegilepi Kiutendaji kwa
sababu yoyote ile, hivyo serikalj
itatekeleza wajibu huo, litawezeshg
mashirika na taasisi zake kwa njia
mbalimbali kulingana na mahitaji

kwa lengo la kuongeza ufanisi.

Alisema wizara imejipanga kusi-
mamia na kufuatilia kwa umakini
utendaji wa taasisi zote zilizo chini
ya sekta ya mifugo ili kuhakikisha
zinajiendesha vizuri, si kwa hasara
bali kwa faida ili serikali ifaidike na
mapato.na mchango wa taasisi hizo.

Alisema bodi hiyo inategemewa
sana katika kusimamia na kukuza
soko la nyama ndani na nje ya nchi.

“Utendaji kazi wenu ukaon-
gozwe na sheria, kanuni na taratiby,
kuzingatia sheria ya lasnia ya nyama
namba 10 ya mwaka 2006, kanuni
zake sita pamoja na sheris nyingine
za nchi, kwa kufanya hivyo mtaweza
kutekeleza kazi zeny kwa weledi na
ufanisi mkubwa " alisema,

Alitaka bodi hiyo kuandaa mpango
wa mabadiliko wa bodi, husimamia
mipango, mikakati mizu ya kuongeza
wduma za biashara ¥anyama hapa
nchini kwa kutumia vizuri fursa zilizoi-
buka, kusimamia na Kutatua migogoro
mahali pa kazi.
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{a"fﬁmhﬂ:"@ mlhuf cnuch Warnshura alvwatuhi-
”Thack.mf “,""iz"rh W mu maofisa wa maliasili na
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ﬁg:ﬂ“hf“:u“:ammhﬁ“ ng kwshikiliz mifuge yao
) RAUME."  ndani va maeneo ya hifadhi,

hatua InAvochoches whooii
Eftas Uwiso wa nganiws huo,

Kaweli var Serikali
Mei mwaka jana, Waziri wa Mifugo na Uvavi, Mashlm-
ha Ndald kupitla hotuba vake bungent alisema kowa kush-
Irikiana na wadau wo moendeleo, Tkiwame Shirika la
FACQ na WHO woliandoa na kuhuisha nukakati va kuzuia
mizonjwa vanayoambnkiza binadamuo kutoka kwa wan-
yama. Alisema miveaka 2020/2021 mitamba ing'ombe wa
Elsasa) 162 893 ilichanjwa dbidi va uweonjwa hue katika
Wilava za Arusha, Karatu, Babati, Dodoma Jij, Siman-
{iro, Iringa na Njombe, Katika kipindi lucho pin Wakala
wa Maabara va Veterinari Tanzanin ('TVLAY ilitoa dozi
13,275 dhidi va uganiwa huo,
Kuhusu changamoto za kuenea kwa ugoniwa huo,
alisema “Tumezungumza nao (wafugaji) mara nvingi,
tunawaambia wasiingize mifugo maeneo va hifadiu kwa
sababu ni rahusi kuambukizwa ugonjwa huo (wa kutupa
mimbal Iakini hawastkii, sijui kwa nin, hawaelewd.'
Kuhusu madai va kushikiliwa ng'ombe eneo la hifadhi,
Ndaki alkarr o kweli sheria hairuhusu, lakini baadhi
v wafugan wamekuwa wagumu kuzingatia maelekezo
ya Serikalt, “Laking s1 ng'ombe wote wanaoambukizwa
wanakamatwa, kuna walugaji wanachunga wenyewe
”ImL.”H' va wanyama, lutaendelea kusimamia shena.”
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